RSS

Làm sao để lấy được tiền cấp dưỡng

13 Th12

Vợ chồng tôi đã ly hôn. Tòa xử cho tôi được nuôi con và chồng tôi có trách nhiệm cấp dưỡng hàng tháng là 300.000 đồng. Nhưng cho đến nay chồng tôi vẫn chưa thực hiện việc này. Tôi phải làm như thế nào để đòi tiền cấp dưỡng cho con tôi? Mong được tư vấn!

Trả lời (Có tính chất tham khảo)

Theo quy định tại Điều 30 Luật Thi hành án dân sự 2008 thì trong thời hạn 5 năm kể từ ngày bản án, quyết định có hiệu lực pháp luật người được thi hành án, người phải thi hành án có quyền yêu cầu cơ quan thi hành án dân sự có thẩm quyền ra quyết định thi hành án. Do đó bạn có thể làm đơn yêu cầu thi hành án gửi đến cơ quan thi hành án cấp huyện nơi có tòa án cấp huyện đã ra bản án, quyết định sơ thẩm theo quy định tại Điều 31và Điều 35 Luật Thi hành án dân sự để cơ quan thi hành án ra quyết định thi hành án. Nếu trong thời hạn 15 ngày kể từ ngày người phải thi hành án nhận được hoặc được thông báo hợp lệ quyết định thi hành án có điều kiện thi hành án mà không tự nguyện thi hành thì sẽ bị cưỡng chế thi hành án theo quy định tại Điều 45, 46 luật Thi hành án dân sự. Do đó bạn cần làm đơn gửi lên cơ quan thi hành án để yêu cầu thi hành án đối với phần tiền cấp dưỡng cho con bạn.

Advertisements
 

Nhãn: , ,

Trả lời

Mời bạn điền thông tin vào ô dưới đây hoặc kích vào một biểu tượng để đăng nhập:

WordPress.com Logo

Bạn đang bình luận bằng tài khoản WordPress.com Đăng xuất / Thay đổi )

Twitter picture

Bạn đang bình luận bằng tài khoản Twitter Đăng xuất / Thay đổi )

Facebook photo

Bạn đang bình luận bằng tài khoản Facebook Đăng xuất / Thay đổi )

Google+ photo

Bạn đang bình luận bằng tài khoản Google+ Đăng xuất / Thay đổi )

Connecting to %s

 
%d bloggers like this: