RSS

Hủy giấy đăng ký kết hôn

13 Th12

Tôi và chồng tôi kết hôn được 3 tháng thì chồng tôi mất (có giấy chứng tử). Nay tôi muốn hỏi giấy kết hôn này còn hiệu lực không? Nếu còn thì phải làm sao để hủy? Tôi có được chia gia tài hay không?

Trả lời (Có tính chất tham khảo):

1. Về quan hệ hôn nhân giữa bạn và chồng bạn

Điều 82 của Bộ luật Dân sự năm 2005 quy định:

“Điều 82. Quan hệ nhân thân và quan hệ tài sản của người bị Toà án tuyên bố là đã chết

1. Khi quyết định của Toà án tuyên bố một người là đã chết có hiệu lực pháp luật thì quan hệ về hôn nhân, gia đình và các quan hệ nhân thân khác của người đó được giải quyết như đối với người đã chết.

2. Quan hệ tài sản của người bị Toà án tuyên bố là đã chết được giải quyết như đối với người đã chết; tài sản của người đó được giải quyết theo quy định của pháp luật về thừa kế”.

Theo đó, quan hệ hôn nhân giữa bạn và chồng bạn chấm dứt từ ngày chồng bạn chết được ghi trong Giấy chứng tử. Giấy đăng ký kết hôn của bạn không còn hiệu lực nữa.

2. Về quan hệ tài sản

Khoản 1 Điều 31 của Luật Hôn nhân và gia đình quy định: “Vợ, chồng có quyền thừa kế tài sản của nhau theo quy định của pháp luật về thừa kế”. Do vậy, bạn đương nhiên được hưởng thừa kế của chồng bạn. Theo quy định tại Điều 676 của Bộ luật Dân sự thì vợ là hàng thừa kế thứ nhất của chồng.

Nguồn: http://moj.gov.vn/

Advertisements
 

Thẻ: ,

Trả lời

Mời bạn điền thông tin vào ô dưới đây hoặc kích vào một biểu tượng để đăng nhập:

WordPress.com Logo

Bạn đang bình luận bằng tài khoản WordPress.com Log Out / Thay đổi )

Twitter picture

Bạn đang bình luận bằng tài khoản Twitter Log Out / Thay đổi )

Facebook photo

Bạn đang bình luận bằng tài khoản Facebook Log Out / Thay đổi )

Google+ photo

Bạn đang bình luận bằng tài khoản Google+ Log Out / Thay đổi )

Connecting to %s

 
%d bloggers like this: