RSS

Có thể từ bỏ quan hệ giữa con với cha mẹ được không?

18 Th5

Hiện tôi đã có 2 con nhỏ và không muốn có sự ràng buộc pháp lý gì với cha mẹ tôi. Tôi muốn không nhận quan hệ với cha mẹ, thì luật quy định như thế nào về vấn đề này? Xin cảm ơn!

Gửi bởi: Ngô Quảng Nhân
Ngày: 08/07/2010 12:00:00 SA

Trả lời (Có tính chất tham khảo)

Theo quy định của pháp luật Việt Nam hiện hành không có quy định nào về việc không nhận quan hệ với cha mẹ. Nếu bạn rõ ràng có quan hệ huyết thống, là con của cha mẹ mình thì pháp luật không có quy định về việc chối bỏ mối quan hệ này.

Đồng thời, theo quy định tại khoản 4, Điều 2, Luật Hôn nhân và gia đình năm 2000 quy định: “Cha mẹ có nghĩa vụ nuôi dạy con thành công dân có ích cho xã hội; con có nghĩa vụ kính trọng, chăm sóc, nuôi dưỡng cha mẹ; cháu có nghĩa vụ kính trọng, chăm sóc, phụng dưỡng ông bà; các thành viên trong gia đình có nghĩa vụ quan tâm, chăm sóc, giúp đỡ nhau.”

Như vậy, mối quan hệ giữa cha, mẹ với con cần được duy trì trên cơ sở nghĩa vụ chăm sóc, giúp đỡ nhau để gìn giữ gia đình hạnh phúc, nêu vấn đề bạn nêu đã đi ngược lại với nguyên tắc của Luật Hôn nhân và gia đình.

Advertisements
 

Nhãn: ,

Trả lời

Mời bạn điền thông tin vào ô dưới đây hoặc kích vào một biểu tượng để đăng nhập:

WordPress.com Logo

Bạn đang bình luận bằng tài khoản WordPress.com Đăng xuất / Thay đổi )

Twitter picture

Bạn đang bình luận bằng tài khoản Twitter Đăng xuất / Thay đổi )

Facebook photo

Bạn đang bình luận bằng tài khoản Facebook Đăng xuất / Thay đổi )

Google+ photo

Bạn đang bình luận bằng tài khoản Google+ Đăng xuất / Thay đổi )

Connecting to %s

 
%d bloggers like this: