RSS

Thay đổi hợp đồng lao động hay là chấm dứt hợp đồng lao động?

25 Th4

Tôi có một câu hỏi về trường hợp thay đổi công việc phải làm trong hợp đồng lao động. Rất mong được giải đáp. Câu hỏi của tôi như sau: A làm việc cho công ty X, công việc là sửa chữa máy móc, hợp đồng không xác định thời hạn. Sau khi làm việc được 7 năm, công ty cho A học lớp quản lý. Học xong công ty đề nghị A chuyển sang làm quản lý phân xưởng, họ ký hợp đồng thời hạn 2 năm. Công ty hứa khi hết thời hạn hợp đồng này mà A làm tốt thì sẽ tiếp tục ký hợp đồng với A. Trong quá trình thực hiện hợp đồng làm quản lý, công ty chấm dứt hợp đồng với A. Xin hỏi trường hợp A và công ty ký hợp đồng làm quản lý có phải là thay đổi hợp đồng không? (A và công ty không thỏa thuận chấm dứt hợp đồng làm công nhân sửa chữa máy ban đầu). Trường hợp này thì sau khi ký hợp mới, hợp đồng ban đầu của A có đương nhiên chấm dứt không?
Trả lời (Có tính chất tham khảo)

Tại khoản 3 Điều 30 Bộ luật Lao động quy định: “Người lao động có thể giao kết một hoặc nhiều hợp đồng lao động với một người hoặc nhiều người sử dụng lao động, nhưng phải đảm bảo thực hiện đầy đủ các hợp đồng đã giao kết”.

Tuy nhiên, khi ký hợp đồng mới thì phải thoả thuận chấm dứt Hợp đồng lao động cũ.

Như vậy hợp đồng ban đầu là không xác định thời hạn vẫn có hiệu lực.

Advertisements
 

Nhãn: , , , ,

Trả lời

Mời bạn điền thông tin vào ô dưới đây hoặc kích vào một biểu tượng để đăng nhập:

WordPress.com Logo

Bạn đang bình luận bằng tài khoản WordPress.com Đăng xuất / Thay đổi )

Twitter picture

Bạn đang bình luận bằng tài khoản Twitter Đăng xuất / Thay đổi )

Facebook photo

Bạn đang bình luận bằng tài khoản Facebook Đăng xuất / Thay đổi )

Google+ photo

Bạn đang bình luận bằng tài khoản Google+ Đăng xuất / Thay đổi )

Connecting to %s

 
%d bloggers like this: