RSS

Đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động

25 Th4

Tôi đã làm việc ở công ty 2 năm và ký hợp đồng dài hạn với công ty. Hiện nay tôi muốn chuyển sang công ty khác để làm việc thì giám đốc không cho nghỉ. Tôi gửi đơn xin nghỉ việc ngày 4/7 và sau đó nghỉ việc ở công ty đó luôn. Sau đó ngày 27/7 công ty gọi tôi lên ký quyết định chấm dứt hợp đồng lao động vào ngày 1/7. Như vậy tôi có vi phạm hợp đồng lao động không? Tôi phải chịu trách nhiệm gì trước công ty và pháp luật?
Trả lời (Có tính chất tham khảo) 

Tại Khoản 3 Điều 37 Bộ luật Lao động quy định người lao động phải báo cho người sử dụng lao động biết trước: 45 ngày. Như vậy bạn làm việc theo loại hợp đồng không xác định thời hạn và khi nghỉ việc bạn phải báo trước 45 ngày, như trình bày thì bạn vi phạm về thời gian báo trước.

Tại khoản 2 Điều 41 Bộ luật Lao động quy định: “Trong trường hợp người lao động đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động trái pháp luật thì không được trợ cấp thôi việc và phải bồi thường cho người sử dụng lao động nửa tháng tiền lương và phụ cấp lương nếu có”.

Advertisements
 

Thẻ: , ,

Trả lời

Mời bạn điền thông tin vào ô dưới đây hoặc kích vào một biểu tượng để đăng nhập:

WordPress.com Logo

Bạn đang bình luận bằng tài khoản WordPress.com Log Out / Thay đổi )

Twitter picture

Bạn đang bình luận bằng tài khoản Twitter Log Out / Thay đổi )

Facebook photo

Bạn đang bình luận bằng tài khoản Facebook Log Out / Thay đổi )

Google+ photo

Bạn đang bình luận bằng tài khoản Google+ Log Out / Thay đổi )

Connecting to %s

 
%d bloggers like this: