RSS

Có phạm tội cố ý gây thương tích không?

25 Th4

Ngày 29/6/210, em tôi đi xem bóng đá ở nhà hàng xóm, trong lúc đang xem, thì tên Phạm Xuân A, người cùng xóm xông vào gây sự. Đầu tiền là hỏi vớ vẩn, em tôi không nói gì, sau đó hắt chén nước vào mặt em tôi, tiếp đó ném luôn chiếc chén vào mặt. Sau đó bất ngờ rút dao ra chém thẳng vào cổ em tôi. Do trời tối và rút dao từ phía sau, Phạm Xuân A không kịp phân biệt sống dao hay lưỡi dao, nên đã chém bằng sống dao. Em tôi không bị đứt động mạch chủ mà chỉ bị sưng tấy và có vết xước ở cổ. Sau nhát chém đó, em tôi bị choáng và ngã ra, A tiếp tục định chém tiếp nhưng bị mọi người can ngăn nên không thể chém được nữa. Tiếp đó, A ra đứng trên đường về nhà của em tôi, với mục đích đợi em tôi về để chém tiếp. Thấy thế, bạn bè của em tôi đưa em tôi vào nhà bạn ngủ mà không dám đưa về nhà nữa. Sáng hôm sau em tôi mới về nhà, bố mẹ tôi biết chuyện liền liền báo công an xã và cùng em tôi sang nhà tên Phạm Xuân A nói chuyện với bố mẹ A nhằm bảo bố mẹ A giáo dục con cái, nhưng bố mẹ A liền chửi mắng bố mẹ tôi, đồng thời tên A chạy vào nhà vác dao ra đuổi chém em tôi và bố mẹ tôi. Bố mẹ tôi và em tôi về, thấy tên A đuổi theo, em tôi (đứa em khác- không phải đứa bị chém) cấm đá ném ngược lại nhằm mục đích làm tên A không đuổi theo nữa (ném vào sân không trúng ai). (Trước đó, gia đình tôi và gia đinh A có mâu thuẫn, ngày 14/9/2008 tên A đã một lần cầm dao đâm vào người tôi, nhưng được mọi người can ngăn, nên không đâm được). Sau đó thì công an xã đến lập biên bản; đồng thời gia đình tôi cũng báo công an huyện để xử lý. Công an huyện đưa em tôi đi giám định sức khỏe, kết quả giám định sức khỏe không xác định được tỷ lệ thương tật. Ngày 5/10/2010 Công an huyên lập biên bản phạt hành chính tên A 500.000 đồng như thế có đúng không (A sinh năm 1992)? A có phải chịu trách nhiệm hình sự về tội giết người không thành không? Hay chịu trách nhiệm hình sự về tội cố ý gây thương tích? Có sử dụng hung khí nguy hiểm? Hay phải chịu trách nhiệm hình sự về tội “gây rối trật tự công cộng” có sử dụng vũ khí? Tôi phải làm gì để đảm bảo quyền lợi của em tôi và gia đình? Xin Quý cơ quan tư vấn!

Gửi bởi: Pham Anh Thuan
Ngày: 08/10/2010 12:00:00 SA

Trả lời (Có tính chất tham khảo)

Điều 104 Bộ luật Hình sự năm 1999 quy định: “Người nào cố ý gây thương tích hoặc gây tổn hại cho sức khỏe của người khác mà tỷ lệ thương tật từ 11% đến 30% hoặc dưới 11% nhưng thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt cải tạo không giam giữ đến ba năm hoặc phạt tù từ sáu tháng đến ba năm:

– Dùng hung khí nguy hiểm hoặc dùng thủ đoạn gây nguy hại cho nhiều người;

– Gây cố tật nhẹ cho nạn nhân”.

Trường hợp nếu không xác định được tỷ lệ thương tật thì chưa thể xác định được có vi phạm pháp luật hình sự hay không?

Nếu hành vi chưa đủ yếu tố cấu thành tội hình sự thì sẽ xem xét xử phạt vi phạm hành chính.

Độ tuổi của A đã đủ để truy cứu trách nhịêm hình sự theo quy định Điều 12 Bộ luật Hình sự 1999.

Advertisements
 

Thẻ: , , , ,

Trả lời

Mời bạn điền thông tin vào ô dưới đây hoặc kích vào một biểu tượng để đăng nhập:

WordPress.com Logo

Bạn đang bình luận bằng tài khoản WordPress.com Log Out / Thay đổi )

Twitter picture

Bạn đang bình luận bằng tài khoản Twitter Log Out / Thay đổi )

Facebook photo

Bạn đang bình luận bằng tài khoản Facebook Log Out / Thay đổi )

Google+ photo

Bạn đang bình luận bằng tài khoản Google+ Log Out / Thay đổi )

Connecting to %s

 
%d bloggers like this: