RSS

Chuyển hình thức hợp đồng

25 Apr

Tôi đang công tác tại một công ty cổ phần hóa đã tham gia đóng bảo hiểm xã hội được 30 năm. Hiện nay công ty chuyển hợp đồng dài hạn của tôi sang hợp đồng có thời hạn một năm, mức đóng bảo hiểm của tôi là 2.70 nhưng nay công ty chuyển sang mức đóng 1.20 như vậy đúng hay sai?
Trả lời (Có tính chất tham khảo)

Điều 100 Luật Bảo hiểm xã hội quy định: “Mức thu nhập làm cơ sở để tính đóng bảo hiểm xã hội được thay đổi tuỳ theo khả năng của người lao động ở từng thời kỳ, nhưng thấp nhất bằng mức lương tối thiểu chung và cao nhất bằng hai mươi tháng lương tối thiểu chung”.

Theo đó, pháp luật quy định: “Tiền lương tiền công đóng bảo hiểm xã hội là mức tiền lương tiền công ghi trong hợp đồng lao động”.

Như vậy, mức tiền lương tiền công có thể thay đổi tuỳ theo khả năng của người lao động.

Với câu hỏi của bạn, chúng tôi không rõ là vì lý do gì mà người sử dụng lao động chuyển loại hợp đồng lao động, do đó chưa thể cung cấp cho bạn nội dung tư vấn đầy đủ như mong muốn.

 

Thẻ: , , , , ,

Gửi phản hồi

Mời bạn điền thông tin vào ô dưới đây hoặc kích vào một biểu tượng để đăng nhập:

WordPress.com Logo

Bạn đang bình luận bằng tài khoản WordPress.com Log Out / Thay đổi )

Twitter picture

Bạn đang bình luận bằng tài khoản Twitter Log Out / Thay đổi )

Facebook photo

Bạn đang bình luận bằng tài khoản Facebook Log Out / Thay đổi )

Google+ photo

Bạn đang bình luận bằng tài khoản Google+ Log Out / Thay đổi )

Connecting to %s

 
%d bloggers like this: